என்ன செய்தார் ஈ.வெ.ரா?

ஜாதி என்னும் நாகத்தைத் தாக்கித் தாக்கிச் சாகடித்தப் பெருமை அவர் கை தடிக்கே உண்டு, என்று தந்தை பெரியாரைப் பற்றி எழுதினார் கவிஞர் கண்ணதாசன்.  ஆம், தான் வாழ்ந்த காலமெல்லாம் அடக்கப்பட்ட, ஒடுக்கப்பட்ட மக்களுக்காகவும், அடக்கப்பட்ட பெண் சமூகத்திற்கு பாடுபட்டு, உழைத்து உரிமைகளை பெற்றுத் தந்த தலைவர் பெரியார்.

என்ன செய்தார் ஈ.வெ.ரா.? என்ன செய்தார் நாயக்கர்? என்று கேள்வி கேட்டு அகமகிழும் ஜாதி, மத வெறியர்களுக்கும், இன்றைய இளைய சமூகத்திற்கும் இந்த கட்டுரை.

பெரியார் ஒரு போதும் இந்திய நாடு சுதந்திரம் பெற்றதாக ஏற்றுக்கொள்ளவில்லை, ‘வெள்ளைக்காரன்  கையிலிருந்து, கொள்ளைக்காரன் கைக்கு சென்றது” என்றார், காரணம் ஜாதி, சுதந்திர நாட்டில் ஜாதி மதம் அப்படி இருந்தால் அது சுதந்திர நாடா என்றார்.

என்னுடைய ஜாதி ஒழிப்புப் பணிக்கு கடவுள் தடையாயிருந்தால், அது கூட ஒழிந்துதான் ஆக வேண்டும் என்றார்.

ஜாதியைப் பாதுகாக்கும் கடவுள், மதம், புராணம், பார்ப்பனர்கள் என்று அனைத்தையுமே எதிர்த்தார்.

9.10.1957இல் ஆத்தூரில் பேசியபோது, ஜாதி ஒழிப்புப் போரில் ஈடுபட விரும்புவோர் இரத்தத்தில் கையெழுத்திட்டு தமக்கு அனுப்புமாறு கோரினார்.

தஞ்சையில் ஜாதி ஒழிப்பு (ஸ்பெஷல்) மாநாடு 4-.11-.1957 அன்று கோலாகலத்துடன் கூடிற்று. இரண்டு லட்சம் ஈட்டிகள் திரண்டதாகப் பெரியாரே வர்ணித்தார். அந்த மாநாட்டில் தான் இந்திய அரசுக்கு மரண அடி கொடுத்தார், ‘‘ஜாதியைப் பாதுகாக்கும் அரசியல் சட்டப் பிரிவுக்குத் தீ வைப்போம்” என்று 26.11.1957 நாளையும் அறிவித்தார்.

பல ஆயிரக்கணக்கான கருஞ்சட்டைத் தோழர்கள் கைது செய்து சிறையில் அடைக்கப்பட்டனர், வெறும் காகிதத்தில் அரசியல் சட்டம் என்று எழுதியதற்காகவே 26-ஆம் தேதி மட்டும் நாடு முழுவதும் 3,000 பேர் கைது செய்து சிறையில் அடைக்கப்பட்டனர்.       

‘‘நியூயார்க் டைம்ஸ்” ஏட்டில், இந்தியாவில் திராவிடர் கழகத்தினர் இந்திய அரசியல் சட்டத்தை கொளுத்தி, 3000 பேருக்கு மேல் சிறை சென்றனர் என்று செய்தி வெளியிட்டது.

தந்தை பெரியார் மீது 117, 323, 324, 326, 436, 302 ஆகிய பிரிவுகள் மீது வழக்குப் பதிவு செய்யப்பட்டது.

திருச்சி மாவட்ட செஷன்ஸ் நீதிபதி என். சிவசுப்பிரமணிய நாடார் 14.12.1957 அன்று பெரியார் பேசிய மூன்று பேச்சுக்களுக்கும் தனித்தனியே ஆறு மாதம் தண்டனை அளித்து, மூன்றையும் ஏக காலத்தில் அனுபவிக்குமாறு தீர்ப்பளித்தார்.

ஜாதி ஒழிப்பிற்காகச் சிறை சென்ற முதல் தலைவர் பெரியார், 6 மாதம் சிறைவாசம் அடைந்தார், அப்போது அய்யாவின் வயது 79. அன்றைய தி.கழகத்தின் பொதுச் செயலாளர் எஸ்.குருசாமி கைதாகி 9 மாதம் சிறையில் இருந்தார்.

வடநாட்டுத் தலைவர் டாக்டர் ராம் மனோகர் லோகி அரசு அனுமதியோடு பெரியாரை 23-.1-.1968 இல் சந்தித்து பேசினார், ஜாதி ஒழிப்புப் பணிகளில் சரியான உணவின்றி சில தோழர்கள் சிறையிலேயே இறந்தனர்.

பட்டுக்கோட்டை இராமசாமி, மணல்மேடு வெள்ளைச்சாமி 11-.3-.1958 அன்று பலி ஆகினர், மொழித் தியாகிகளை அறிந்திருப்போம், ஜாதி ஒழிப்புத் தியாகிகளை அறிந்திருக்கமாட்டோம், பல ஆயிரக்கணக்கான கருஞ்சட்டை மெழுகுவர்த்திகளால் தியாகத் தழும்புகளால் கட்டமைக்கப்பட்டதே திராவிடர் இயக்கம்.

இரண்டு உடல்களும், அன்னை மணியம்மையார் தலைமையில் முழக்கங்களோடு அடக்கம் செய்யப்பட்டது.

நான் லால்குடி கலந்துரையாடல் கூட்டத்திற்குச் சென்றிருந்தேன். அங்கே ஒரு அம்மாவின் பெயர் ‘‘சிறைச்செல்வி”  ஏன் இந்த பெயர் என்று கேட்டதும், ஜாதி ஒழிப்பிற்காகச் சிறைசென்ற போது அங்கே பிறந்த குழந்தை என்பதால் இந்த பெயர், இதை கேட்டதும் ஆச்சரியப்பட்டேன், அந்த அம்மாவின் அடுத்த தலைமுறையும் அய்யாவின் கொள்கை வழியில், ஆசிரியர் வீரமணி அய்யா தலைமையில் நடக்கின்றனர்.

இன்னும் ஜாதி ஒழியவில்லை, இரண்டாயிரம் ஆண்டுகளாக நடந்துகொண்டிருக்கும் போர்.  தங்கள் சுயலாபத்திற்காக, பிழைப்பிற்காகப் படிக்கப் புத்தகம் எடுக்கும் கைகளில் பிளேடுகளைக் கொடுத்து அறுக்கச் சொல்லிக் கொடுக்கின்றது இந்த காட்டுமிராண்டிச் சமூகம்.

இந்த அடுக்குமுறைகளை எதிர்த்து தொடர்ந்து போராடுவோம், எந்த ஒரு பலனையும் எதிர்பாராமல் தந்தை பெரியார் என்ற தலைவனின் ஓர் அறிவிப்பால் சிறை சென்று, உயிர்நீத்த ஜாதி ஒழிப்புப் போராளிகள் போராட்டத்தை அறிவோம், பரப்புவோம், வெற்றி பெறுவோம்.

ஜாதிதான் சமூகம் என்றால் வீசும் காற்றில் விஷம் பரவட்டும் என்ற அண்ணன் பழநிபாரதி வரிகளுக்கேற்ப ஜாதியை ஒழிப்போம், சமத்துவம் காண்போம்.

அய்யா அண்ணல் வழியில்

எம் ஜாதி ஒழிப்புப் போராளிகளுக்கு

வீரவணக்கம், வீரவணக்கம்.

பா.மணியம்மை

Published by kaithadimonthly

சமூக மாற்றத்திற்கான ஊன்றுகோல்

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: